ข้อสอบ NT คณิตศาสตร์ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 3 พร้อมเฉลยแบบละเอียด

การทดสอบความสามารถพื้นฐานของผู้เรียนระดับชาติ (National Test: NT) เป็นการทดสอบเพื่อประเมินคุณภาพผู้เรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 3 วิชาคณิตศาสตร์ ปีการศึกษา 2565 มีรูปแบบข้อสอบที่หลากหลาย ครอบคลุมเนื้อหาสำคัญ ได้แก่ จำนวนและการดำเนินการ การวัด เรขาคณิต และการวิเคราะห์ข้อมูล

วิเคราะห์ข้อสอบพร้อมเฉลย

1. โจทย์เปรียบเทียบราคาสินค้า

โจทย์: แก้วสำรวจราคาเครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้าน 4 ชนิด ได้แก่

  • โทรทัศน์ ราคา 15,900 บาท
  • คอมพิวเตอร์ ราคา 14,900 บาท
  • เครื่องปรับอากาศ ราคา 13,500 บาท
  • ตู้เย็น ราคา 18,990 บาท

คำถาม: เมื่อเรียงลำดับราคาจากมากไปน้อย ราคาเครื่องใช้ไฟฟ้าในลำดับที่ 3 กับ 4 ต่างกันกี่บาท

เฉลย: 1,400 บาท

วิธีคิด:

  1. เรียงราคาจากมากไปน้อย:
  • ตู้เย็น (18,990)
  • โทรทัศน์ (15,900)
  • คอมพิวเตอร์ (14,900)
  • เครื่องปรับอากาศ (13,500)
  1. ลำดับที่ 3 คือ คอมพิวเตอร์ (14,900)
  2. ลำดับที่ 4 คือ เครื่องปรับอากาศ (13,500)
  3. ผลต่าง = 14,900 – 13,500 = 1,400 บาท

2. โจทย์เปรียบเทียบเศษส่วน

โจทย์: ในงานวันเด็กมีพิซซ่า 4 ถาด เมื่อจบงานเหลือพิซซ่า:

  • หน้าไส้กรอก เหลือ 1/7 ถาด
  • หน้ากุ้ง เหลือ 1/10 ถาด
  • หน้าปูอัด เหลือ 1/5 ถาด
  • หน้าแฮม เหลือ 1/9 ถาด

คำถาม: พิซซ่าหน้าใดเหลือน้อยที่สุด

เฉลย: หน้ากุ้ง

วิธีคิด:
เปรียบเทียบเศษส่วนโดยทำตัวส่วนให้เท่ากัน:

  • 1/7 ≈ 0.143
  • 1/10 = 0.100 (น้อยที่สุด)
  • 1/5 = 0.200
  • 1/9 ≈ 0.111

3. โจทย์การเรียงลำดับเศษส่วน

โจทย์: แตนเทน้ำส้มใส่ขวดให้เพื่อน 4 คน:

  • เค้ก: 1/5 ขวด
  • บอล: 1/9 ขวด
  • ต้า: 1/8 ขวด
  • แนน: 1/6 ขวด

คำถาม: เรียงลำดับคนที่ได้น้ำส้มจากน้อยไปมาก

เฉลย: บอล, ต้า, แนน, เค้ก

วิธีคิด:
เปรียบเทียบเศษส่วนโดยทำตัวส่วนให้เท่ากัน:

  1. บอล (1/9 ≈ 0.111)
  2. ต้า (1/8 = 0.125)
  3. แนน (1/6 ≈ 0.167)
  4. เค้ก (1/5 = 0.200)

4. โจทย์การคำนวณเงิน

โจทย์: ลุงโตเก็บพุทรา:

  • มกราคม: 2,050 กิโลกรัม
  • กุมภาพันธ์: 1,850 กิโลกรัม
    ขายราคากิโลกรัมละ 9 บาท

คำถาม: รวมทั้งสองเดือนขายได้เงินกี่บาท

เฉลย: 35,100 บาท

วิธีคิด:

  1. รวมพุทรา = 2,050 + 1,850 = 3,900 กิโลกรัม
  2. คำนวณเงิน = 3,900 × 9 = 35,100 บาท

5. โจทย์การคำนวณจำนวนและเงิน

โจทย์: อ้วนจัดไข่เค็ม 90 ฟอง ใส่กล่องๆ ละ 6 ฟอง ขายกล่องละ 50 บาท

คำถาม: ถ้าขายหมดจะได้เงินทั้งหมดกี่บาท

เฉลย: 750 บาท

วิธีคิด:

  1. คำนวณจำนวนกล่อง = 90 ÷ 6 = 15 กล่อง
  2. คำนวณเงิน = 15 × 50 = 750 บาท

6. โจทย์การบวก ลบ จำนวน

โจทย์: ต้อมมีแสตมป์ดังนี้

  • มีแสตมป์เดิม 112 ดวง
  • ได้รับจากเพื่อนอีก 37 ดวง
  • ให้น้องชาย 25 ดวง

คำถาม: ต้อมเหลือแสตมป์กี่ดวง

เฉลย: 124 ดวง

วิธีคิด:

  1. แสตมป์ทั้งหมด = 112 + 37 = 149 ดวง
  2. แสตมป์ที่เหลือ = 149 – 25 = 124 ดวง

7. โจทย์การเปรียบเทียบเศษส่วนที่มีรูปภาพ

โจทย์: มีภาพวงกลมขนาดเท่ากัน แบ่งเป็น 8 ส่วนเท่าๆ กัน แสดงส่วนที่แรเงาของนักเรียน 4 คน:

  • ต้น: แรเงา 3 ส่วน
  • เจเจ: แรเงา 4 ส่วน
  • บอล: แรเงา 2 ส่วน
  • ก้อง: แรเงา 5 ส่วน

คำถาม: เศษส่วนที่แรเงาของต้นกับเจเจรวมกันต่างกับของบอลกับก้องรวมกันเท่าใด

เฉลย: 2/8

วิธีคิด:

  1. ต้น + เจเจ = 3/8 + 4/8 = 7/8
  2. บอล + ก้อง = 2/8 + 5/8 = 7/8
  3. ผลต่าง = 7/8 – 5/8 = 2/8

8. โจทย์การคำนวณเศษส่วนพื้นที่

โจทย์: บอสมีที่ดิน 12/12 ไร่ ใช้ปลูกพืช 3 ชนิด:

  1. ปลูกกล้วย 7/12 ไร่
  2. ปลูกข้าวโพดน้อยกว่าปลูกกล้วย 3/12 ไร่
  3. พื้นที่ที่เหลือปลูกทานตะวัน

คำถาม: บอสใช้พื้นที่ในการปลูกทานตะวันกี่ไร่

เฉลย: 2/12 ไร่

วิธีคิด:

  1. พื้นที่ปลูกข้าวโพด = 7/12 – 3/12 = 4/12 ไร่
  2. พื้นที่ทั้งหมด = 12/12 ไร่
  3. พื้นที่ปลูกทานตะวัน = 12/12 – 7/12 – 4/12 = 1/12 ไร่

9. โจทย์การเปรียบเทียบปริมาตรของเหลว

โจทย์: ตาล มีน้ำผลไม้ 4 แก้ว แต่ละแก้วแบ่งความสูงเป็นส่วนเท่าๆ กัน:

  • น้ำองุ่นและน้ำมะม่วงรวมกันในแก้วใบที่ 1
  • น้ำส้มและน้ำฝรั่งรวมกันในแก้วใบที่ 2

คำถาม: น้ำผลไม้ในแก้วใบที่ 1 ต่างจากน้ำผลไม้ในแก้วใบที่ 2 อยู่เท่าใด

เฉลย: 2/12

วิธีคิด:

  1. น้ำในแก้วใบที่ 1 = น้ำองุ่น + น้ำมะม่วง = 10/12
  2. น้ำในแก้วใบที่ 2 = น้ำส้ม + น้ำฝรั่ง = 8/12
  3. ผลต่าง = 10/12 – 8/12 = 2/12

10. โจทย์การคำนวณเศษส่วนและการลบ

โจทย์: นิภาแบ่งเค้กออกเป็น 12 ส่วนเท่าๆ กัน ขายให้ลูกค้า 3 คน:

  • เจน 3/12
  • โต้ง 2/12
  • โบว์ 4/12

คำถาม: นิภาเหลือเค้กเท่าใด

เฉลย: 3/12

วิธีคิด:

  1. เค้กที่ขายไป = 3/12 + 2/12 + 4/12 = 9/12
  2. เค้กที่เหลือ = 12/12 – 9/12 = 3/12

11. โจทย์แบบรูปและการหาความสัมพันธ์

โจทย์: ในเวลา 1 สัปดาห์ นุชออมเงินตามแบบรูป:
วันอาทิตย์ถึงเสาร์: 26, 39, 52, …, 78, …, …

คำถาม: เงินที่นุชออมในวันพุธกับวันศุกร์ต่างกันกี่บาท

เฉลย: 13 บาท

วิธีคิด:

  1. หาความต่างของแต่ละวัน: เพิ่มขึ้นทีละ 13
  2. เติมตัวเลขที่หายไป: 26, 39, 52, 65, 78, 91, 104
  3. วันพุธ = 65 บาท
  4. วันศุกร์ = 91 บาท
  5. ผลต่าง = 91 – 78 = 13 บาท

12. โจทย์การนับจำนวนตามแบบรูป

โจทย์: ครูนำภาพตามแบบรูปมาแสดง รูปที่ 1, 2, 3 มีจำนวนรูปสี่เหลี่ยมเพิ่มขึ้นตามลำดับ

คำถาม: รูปที่ 5 จะมีจำนวนทั้งหมดกี่รูป

เฉลย: 16 รูป

วิธีคิด:

  1. รูปที่ 1 มี 4 รูป
  2. รูปที่ 2 มี 8 รูป (+4)
  3. รูปที่ 3 มี 12 รูป (+4)
  4. รูปที่ 4 จะมี 16 รูป (+4)
  5. รูปที่ 5 จะมี 16 รูป

13. โจทย์การคำนวณเงินทอน

โจทย์: ฟ้ามีเงิน 100 บาท (ธนบัตร 50 บาท 2 ใบ)
นมราคาขวดละ 26.50 บาท

คำถาม: ถ้าฟ้าซื้อนม 3 ขวด จะเหลือเงินเท่าใด

เฉลย: 20.50 บาท

วิธีคิด:

  1. ราคานม 3 ขวด = 26.50 × 3 = 79.50 บาท
  2. เงินทอน = 100 – 79.50 = 20.50 บาท

14. โจทย์การคำนวณเวลา

โจทย์: แก้มรับประทานอาหารเสร็จเวลา 8:10 น.
หลังจากนั้น 20 นาที จะเริ่มเรียนออนไลน์:

  • คณิตศาสตร์ 40 นาที
  • ภาษาอังกฤษ 1 ชั่วโมง
  • ภาษาไทย 40 นาที

คำถาม: แก้มเลิกเรียนออนไลน์ตรงกับเวลาใด

เฉลย: 10:30 น.

วิธีคิด:

  1. เริ่มเรียน = 8:10 + 20 นาที = 8:30 น.
  2. เวลาเรียนรวม = 40 + 60 + 40 = 140 นาที
  3. เลิกเรียน = 8:30 + 2 ชั่วโมง 20 นาที = 10:30 น.

15. โจทย์การเปรียบเทียบเวลา

โจทย์: ตารางแสดงเวลาการทำการบ้านของเด็ก 4 คน:

  • กานดา: 17:45 – 18:50 น.
  • ยุพา: 17:30 – 18:40 น.
  • สมชาย: 17:40 – 18:30 น.
  • สุพร: 17:50 – 19:00 น.

คำถาม: ใครใช้เวลาทำการบ้านเท่ากัน

เฉลย: กานดา, ยุพา (ใช้เวลา 70 นาที)

วิธีคิด:

  1. กานดา = 65 นาที
  2. ยุพา = 70 นาที
  3. สมชาย = 50 นาที
  4. สุพร = 70 นาที
  5. ยุพาและสุพรใช้เวลาเท่ากัน คือ 70 นาที

16. โจทย์การคำนวณเวลาเรียนออนไลน์

โจทย์: สุดาเริ่มเรียนออนไลน์เวลา 8:45 น. ตามตารางเรียน:

  • คณิตศาสตร์ 60 นาที
  • ประวัติศาสตร์ 45 นาที
  • พัก 10 นาที
  • ภาษาไทย 50 นาที
  • ภาษาอังกฤษ … นาที
  • พักกลางวัน เวลา 11:30 น.

คำถาม: สุดาจะมีเวลาเรียนภาษาอังกฤษกี่นาทีจึงจะพักกลางวัน

เฉลย: 40 นาที

วิธีคิด:

  1. เวลาที่ใช้ไป = 60 + 45 + 10 + 50 = 165 นาที = 2 ชั่วโมง 45 นาที
  2. เวลาที่เหลือก่อนพักกลางวัน = 40 นาที

17. โจทย์การวัดความสูง

โจทย์: ตูนนำกล่องขนม 5 กล่องที่มีขนาดเท่ากัน มาวางซ้อนกันได้ความสูงรวม 42 เซนติเมตร 5 มิลลิเมตร

คำถาม: ถ้าตูนนำขนมไปให้คุณยาย 2 กล่อง กล่องขนมที่เหลือวางซ้อนกันจะสูงรวมกันเท่าใด

เฉลย: 25 เซนติเมตร 5 มิลลิเมตร

วิธีคิด:

  1. ความสูงต่อกล่อง = 42.5 ÷ 5 = 8.5 เซนติเมตร
  2. ความสูงของ 3 กล่อง = 8.5 × 3 = 25.5 เซนติเมตร = 25 เซนติเมตร 5 มิลลิเมตร

18. โจทย์การคำนวณระยะทาง

โจทย์: ปาล์มและทอมขับรถส่งอาหารให้ร้านค้า ระยะทาง 30 กิโลเมตร โดยสลับกันขับ:

  • ปาล์มขับได้ 15 กิโลเมตร 600 เมตร
  • ทอมขับได้ 10 กิโลเมตร 900 เมตร

คำถาม: เหลือระยะทางอีกเท่าใดจึงจะถึงร้านค้า

เฉลย: 3 กิโลเมตร 500 เมตร

วิธีคิด:

  1. ระยะทางที่ขับแล้ว = 15.6 + 10.9 = 26.5 กิโลเมตร
  2. ระยะทางที่เหลือ = 30 – 26.5 = 3.5 กิโลเมตร = 3 กิโลเมตร 500 เมตร

19. โจทย์การวัดความยาว

โจทย์: หนุ่ยวัดความยาวของดินสอและยางลบ:

  • ดินสอยาว 18 เซนติเมตร 5 มิลลิเมตร
  • ยางลบสั้นกว่าดินสอ 15 เซนติเมตร 3 มิลลิเมตร

คำถาม: ถ้านำดินสอและยางลบมาวางต่อกันจะได้ความยาวเท่าใด

เฉลย: 21 เซนติเมตร 7 มิลลิเมตร

วิธีคิด:

  1. ความยาวยางลบ = 18.5 – 15.3 = 3.2 เซนติเมตร
  2. ความยาวรวม = 18.5 + 3.2 = 21.7 เซนติเมตร = 21 เซนติเมตร 7 มิลลิเมตร

20. โจทย์การชั่งน้ำหนัก

โจทย์: ตรัยชั่งน้ำหนักผัก 2 ชนิด:

  • ผักกาดขาวหนัก 26 กิโลกรัม 500 กรัม
  • กะหล่ำปลีหนักกว่าผักกาดขาว 9 กิโลกรัม 700 กรัม

คำถาม: กะหล่ำปลีและผักกาดขาวหนักรวมกันเท่าใด

เฉลย: 62 กิโลกรัม 700 กรัม

วิธีคิด:

  1. น้ำหนักกะหล่ำปลี = 26.5 + 9.7 = 36.2 กิโลกรัม
  2. น้ำหนักรวม = 26.5 + 36.2 = 62.7 กิโลกรัม = 62 กิโลกรัม 700 กรัม

21. โจทย์การยกน้ำหนัก

โจทย์: บันทึกการยกน้ำหนักของป๋อง:

  • ครั้งที่ 1: 15 กิโลกรัม 600 กรัม
  • ครั้งที่ 2: ?
  • ครั้งที่ 3: น้อยกว่าครั้งที่ 1 อยู่ 2,700 กรัม
  • รวม: 42 กิโลกรัม

คำถาม: ครั้งที่ 2 ป๋องยกน้ำหนักได้เท่าใด

เฉลย: 13 กิโลกรัม 500 กรัม

วิธีคิด:

  1. ครั้งที่ 3 = 15.6 – 2.7 = 12.9 กิโลกรัม
  2. ครั้งที่ 2 = 42 – 15.6 – 12.9 = 13.5 กิโลกรัม
  3. 13.5 กิโลกรัม = 13 กิโลกรัม 500 กรัม

22. โจทย์การวัดปริมาตรน้ำ

โจทย์: ร้านค้าขายน้ำผลไม้:

  • น้ำส้ม 3 ลิตร
  • น้ำกระเจี๊ยบ 1 ลิตร 700 มิลลิลิตร
  • น้ำลำไย 600 มิลลิลิตร

คำถาม: ขายน้ำกระเจี๊ยบรวมกับน้ำลำไยน้อยกว่าน้ำส้มเท่าใด

เฉลย: 700 มิลลิลิตร

วิธีคิด:

  1. น้ำกระเจี๊ยบ + น้ำลำไย = 1,700 + 600 = 2,300 มิลลิลิตร
  2. น้ำส้ม = 3,000 มิลลิลิตร
  3. ผลต่าง = 3,000 – 2,300 = 700 มิลลิลิตร

23. โจทย์การหาความจุ

โจทย์: คุณแม่ซื้อน้ำผลไม้มา 6 ขวด:

  • น้ำผลไม้ 1 ขวด บรรจุ 450 มิลลิลิตร
  • เทน้ำผลไม้ทั้งหมดใส่เหยือกที่มีความจุเท่ากันได้เต็ม 3 เหยือกพอดี

คำถาม: เหยือกแต่ละใบมีความจุเท่าใด

เฉลย: 900 มิลลิลิตร

วิธีคิด:

  1. น้ำผลไม้ทั้งหมด = 450 × 6 = 2,700 มิลลิลิตร
  2. ความจุต่อเหยือก = 2,700 ÷ 3 = 900 มิลลิลิตร

24. โจทย์การอ่านข้อมูลจากแผนภูมิรูปภาพ

โจทย์: บอยบันทึกข้อมูลการยืมหนังสือของห้องสมุด:

  • หนังสือนิทาน: 50 เล่ม
  • หนังสือเรียน: 40 เล่ม
  • หนังสือสารคดี: 20 เล่ม
  • หนังสือ 2 ภาษา: 30 เล่ม
  • หนังสือการ์ตูน: 60 เล่ม
    (กำหนดให้ 1 รูป แทน 10 เล่ม)

คำถาม: ถ้าห้องสมุดมีหนังสือทั้งหมด 250 เล่ม เหลือหนังสือที่ไม่ถูกยืมกี่เล่ม

เฉลย: 50 เล่ม

วิธีคิด:

  1. หนังสือที่ถูกยืมทั้งหมด = 50 + 40 + 20 + 30 + 60 = 200 เล่ม
  2. หนังสือที่เหลือ = 250 – 200 = 50 เล่ม

25. โจทย์การอ่านแผนภูมิรูปภาพ

โจทย์: แผนภูมิแสดงจำนวนสัตว์ในฟาร์ม:

  • วัว: 20 ตัว
  • แพะ: 30 ตัว
  • ไก่: 40 ตัว
  • ม้า: 10 ตัว
  • หมู: 10 ตัว
    (กำหนดให้ 1 รูปสัตว์ แทน 5 ตัว)

คำถาม: ถ้าซื้อม้าเพิ่มอีก 10 ตัว ฟาร์มจะมีสัตว์ทั้งหมดกี่ตัว

เฉลย: 120 ตัว

วิธีคิด:

  1. จำนวนสัตว์เดิม = 20 + 30 + 40 + 10 + 10 = 110 ตัว
  2. จำนวนสัตว์ใหม่ = 110 + 10 = 120 ตัว

26. โจทย์การเปรียบเทียบน้ำหนักสินค้า

โจทย์: ร้านค้าแห่งหนึ่งขายข้าวสารแต่ละชนิดที่บรรจุปริมาณไม่เท่ากัน:

  • ข้าวกล้อง: 500 ถุง × 1 กิโลกรัม
  • ข้าวเสาไห้: 100 ถุง × 5 กิโลกรัม
  • ข้าวหอมมะลิ: 30 ถุง × 15 กิโลกรัม
  • ข้าวขาวนาปี: 20 ถุง × 25 กิโลกรัม

คำถาม: ข้าวสารชนิดใดที่มีน้ำหนักรวมต่างจากชนิดอื่น

เฉลย: ข้าวกล้อง

วิธีคิด:

  1. ข้าวกล้อง = 500 × 1 = 500 กิโลกรัม
  2. ข้าวเสาไห้ = 100 × 5 = 500 กิโลกรัม
  3. ข้าวหอมมะลิ = 30 × 15 = 450 กิโลกรัม
  4. ข้าวขาวนาปี = 20 × 25 = 500 กิโลกรัม
  5. ข้าวหอมมะลิมีน้ำหนักต่างจากชนิดอื่น

27. โจทย์การคำนวณเงินออม

โจทย์: หนุ่มออมเงินเพื่อซื้อนาฬิกาข้อมือ:

  • ออมวันละ 95 บาท
  • เป็นเวลา 30 วัน
  • นาฬิกาข้อมือราคา 2,000 บาท

คำถาม: เมื่อหนุ่มนำเงินออมไปซื้อนาฬิกาข้อมือ จะเหลือเงินกี่บาท

เฉลย: 850 บาท

วิธีคิด:

  1. เงินออมทั้งหมด = 95 × 30 = 2,850 บาท
  2. เงินที่เหลือ = 2,850 – 2,000 = 850 บาท

28. โจทย์การนับเงิน

โจทย์: ใบเตยมีเงิน:

  • ธนบัตร 1,000 บาท 3 ใบ
  • ธนบัตร 500 บาท 2 ใบ
  • ธนบัตร 100 บาท 4 ใบ
  • เหรียญ 10 บาท 7 เหรียญ

คำถาม: ถ้าใบเตยนำเงินไปฝากธนาคาร 1,650 บาท จะเหลือเงินกี่บาท

เฉลย: 2,420 บาท

วิธีคิด:

  1. เงินทั้งหมด = (1,000 × 3) + (500 × 2) + (100 × 4) + (10 × 7) = 4,070 บาท
  2. เงินที่เหลือ = 4,070 – 1,650 = 2,420 บาท

29. โจทย์การคำนวณอาหารสัตว์

โจทย์: ฟาร์มแห่งหนึ่งมีม้า 8 ตัว:

  • ม้าแต่ละตัวกินอาหารวันละ 5,000 กรัม

คำถาม: ในเวลา 3 วัน จะต้องให้อาหารม้าทั้งหมดกี่กิโลกรัม

เฉลย: 120 กิโลกรัม

วิธีคิด:

  1. อาหารต่อวัน = 5,000 × 8 = 40,000 กรัม = 40 กิโลกรัม
  2. อาหาร 3 วัน = 40 × 3 = 120 กิโลกรัม

30. โจทย์การคำนวณราคาขาย

โจทย์: แม่ค้าขายฝรั่ง:

  • วันแรกขายได้ 29 กิโลกรัม
  • วันที่สองขายได้ 33 กิโลกรัม
  • ขายราคากิโลกรัมละ 40 บาท

คำถาม: รวมสองวันแม่ค้าขายฝรั่งได้เงินกี่บาท

เฉลย: 2,480 บาท

วิธีคิด:

  1. ฝรั่งที่ขายได้ทั้งหมด = 29 + 33 = 62 กิโลกรัม
  2. เงินที่ได้รับ = 62 × 40 = 2,480 บาท

ใส่ความเห็น

อีเมลของคุณจะไม่แสดงให้คนอื่นเห็น ช่องข้อมูลจำเป็นถูกทำเครื่องหมาย *