แบบรายงานการนิเทศแผนการจัดการเรียนรู้
แบบรายงานการนิเทศแผนการจัดการเรียนรู้
การวิเคราะห์หลักสูตร 1. ความถูกต้องของการวิเคราะห์ตัวชี้วัดเพื่อจัดทำคำอธิบายรายวิชา (ความรู้/ทักษะ/กระบวนการฯ/คุณลักษณะอันพึงประสงค์) |
2. ความถูกต้องเหมาะสมของการเขียนคำอธิบายรายวิชา |
3. มีการวิเคราะห์ตัวชี้วัด เพื่อจัดกลุ่ม นำมาจัดกิจกรรมการเรียนรู้ |
4. กำหนดสาระสำคัญ/ความคิดรวบยอดสอดคล้องกับตัวชี้วัด |
5. ลักษณะที่มุ่งประเมิน วิธีประเมิน เครื่องมือประเมิน สอดคล้องกับตัวชี้วัด |
6. หน่วยการเรียนรู้/มาตรฐาน/สาระสำคัญ/จำนวนชั่วโมง/น้ำหนักคะแนน มีความสอดคล้องเหมาะสม |
7. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด/สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ มี ความเชื่อมโยงกันอย่างเหมาะสม |
หน่วยการเรียนรู้ 8. หน่วยการเรียนรู้ น่าสนใจ ชัดเจน ครอบคลุมเนื้อหาสาระ จำนวนชั่วโมงเหมาะสมกับเนื้อหา |
9. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด สมรรถนะสำคัญของนักเรียน และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ มี ความเชื่อมโยงกันอย่างเหมาะสม |
10. ความสอดคล้องของมาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด สาระการเรียนรู้ และกิจกรรมการเรียนรู้ |
11. ความเชื่อมโยงสัมพันธ์ระหว่างชื่อหน่วยการเรียนรู้ มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด สาระสำคัญ/ ความคิดรวบยอด สาระการเรียนรู้และกิจกรรมการเรียนรู้ |
12. กิจกรรมการเรียนรู้สอดคล้องกับสาระการเรียนรู้ มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด |
13. กิจกรรมการเรียนรู้มีความครอบคลุม การพัฒนาผู้เรียนให้มีความรู้ ทักษะ/กระบวนการสมรรถนะ ที่สำคัญของผู้เรียนและคุณลักษณะอันพึงประสงค์ |
14. กิจกรรมการเรียนรู้ สามารถนำพาให้ผู้เรียนสร้างสรรค์ชิ้นงานหรือภาระงานได้ |
15. มีการประเมินผลตามสภาพจริงและสอดคล้องกับมาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด/กิจกรรมการเรียนรู้ |
16. ประเด็นและหลักเกณฑ์การประเมินสามารถสะท้อนคุณภาพผู้เรียนตามมาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด |
17. สื่อการจัดการเรียนรู้ในแต่ละกิจกรรมมีความเหมาะสมกับเวลาและนำไปประยุกต์ใช้ได้จริง |
แผนการจัดการเรียนรู้ 18. แผนการจัดการเรียนรู้น่าสนใจ ชัดเจน ครอบคลุมเนื้อหาสาระ จำนวนชั่วโมงเหมาะสมกับเนื้อหา |
19. จุดประสงค์การเรียนรู้สอดคล้องกับตัวชี้วัด/ ผลการเรียนรู้ |
20. สาระสำคัญ แสดงความคิดรวบยอดของเนื้อหา สอดคล้องกับตัวชี้วัด/ผลการเรียนรู้ |
21. วัดและประเมินผล ได้สอดคล้องกับตัวชี้วัด/ผลการเรียนรู้(เครื่องมือวัดและประเมินผลสอดคล้อง/ เกณฑ์การวัดผลประเมินผลเหมาะสม) |
22. กิจกรรมการเรียนรู้เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ หลากหลาย |
23. การออกแบบการจัดกิจกรรมสามารถสร้างเสริมให้นักเรียนเกิดสมรรถนะสำคัญตามหลักสูตร แกนกลางการศึกษาขั้นพื้นฐาน พ.ศ.2551 ได้ |
24. การออกแบบการจัดกิจกรรมสามารถสร้างเสริมให้นักเรียนเกิดคุณลักษณะอันพึงประสงค์ตามหลักสูตรแกนกลางการศึกษาขั้นพื้นฐาน พ.ศ.2551 ได้ |
25. การออกแบบการจัดกิจกรรมมีการน้อมนำหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง มาใช้ในการจัด การเรียนการสอน (บูรณาการหน่วยการเรียนรู้แต่ละระดับ โดยใช้แหล่งเรียนรู้ภายนอก, ภูมิปัญญา ท้องถิ่น) |
26. การออกแบบการจัดกิจกรรมมีศักยภาพเป็นพลโลกตามแนวทางโรงเรียนมาตรฐานสากลได้ บูรณาการความรู้สู่ประชาคมอาเซียน |
27. การออกแบบการจัดกิจกรรมมีการใช้กระบวนการจัดการเรียนการสอนแบบบูรณาการ |
อื่น ๆ 28. มีการใช้แหล่งเรียนรู้ภายนอกโรงเรียน 30 % ของแผนทั้งหมด |
29. มีสื่อ/วัสดุ/สอดคล้องกับกิจกรรม น่าสนใจ |
30. วิเคราะห์ผู้เรียนได้เหมาสมกับธรรมชาติวิชา |
ให้คะแนนบทความนี้
[รวม: 2 เฉลี่ย: 4]
เรื่องที่เกี่ยวข้อง