ตัวอย่างการเขียนแผนการจัดการเรียนรู้
แผนการจัดการเรียนรู้ รายวิชา ………………………พื้นฐาน/เพิ่ม
ชื่อวิชา กิจกรรมแนะแนว
เรื่อง การสำรวจผลการเรียน และปัญหาการเรียน
ชั้น ม.6
สัปดาห์ที่ 1 คาบที่ 1 วันที่ ………………………………………………..
จุดประสงค์การเรียนรู้
จุดประสงค์ปลายทาง
1.นักเรียนรู้เกณฑ์การจบหลักสูตรช่วงชั้นที่ 4
2. นักเรียนสามารถสำรวจผลการเรียนและปัญหาการเรียนของตนเอง
3. นักเรียนรู้วิธีแก้ไขหรือส่งเสริมเพื่อวางแผนในการเรียนให้จบ
จุดประสงค์นำทาง
1. นักเรียนสามารถบอกเกณฑ์การจบหลับสูตรช่วงชั้นที่ 4 ได้ถูกต้องตามระเบียบการวัดผล
2. นักเรียนสำรวจผลการเรียนและปัญหาการเรียนของตนเอง พร้อมทั้งวิเคราะห์และบอกได้ว่าจะจบหลักสูตรหรือไม่
3. สามารบอกวิธีแก้ไขหรือส่งเสริมเพื่อวางแผนปฏิบัติในการเรียนเพื่อให้จบ
สาระการเรียนรู้
– การสำรวจผลการเรียนและปัญหาการเรียนจะช่วยให้นักเรียนสามารถแก้ไขข้อบกพร่องของตนเองและวางแผนการเรียนเพื่อให้จบหลักสูตรได้
การจัดการเรียนรู้
ขั้นนำ
1. ครูซักถามนักเรียนถึงความพึงพอใจที่มีต่อผลกาเรียนชั้น ม.5 และให้นักเรียนช่วยกันทบทวนวิธีการแก้ไขวิชาที่ยังติด 0 ร มส.
ขั้นกิจกรรม
1. แบ่งนักเรียนออกเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 10 คน
2. ให้ตัวแทนกลุ่มนำสื่อ(เอกสารหมายเลข1) ที่ครูเตรียมไว้ไปแจก
3. นักเรียนแต่ละกลุ่มสำรวจผลการเรียนและวิเคราะห์หาสาเหตุการไม่จบหลักสูตรจากสื่อ (เอกสารหมายเลข 1) และสุ่มตัวแทน 2 – 3 กลุ่ม รายงานหน้าชั้น
4. นักเรียนร่วมกันอภิปรายผลเสียของการไม่จบหลักสูตร
5. นักเรียนช่วยกันสรุปแนวทางในการจบหลักสูตร
6. ให้ตัวแทนกลุ่มนำใบความรู้ไปแจกให้นักเรียนได้ศึกษา
7. นักเรียนบันทึกระดับคะแนนของรายวิชาต่าง ๆ ของตนเองในภาคเรียนที่ผ่านมาลงใน ร.บ.1ป. (ร่าง) โดยดูจกกสมุดรายงานผลการเรียนของนักเรียน
8. นักเรียนสำรวจผลการเรียนที่ผ่านมาของตนเองกับเกณฑ์การจบหลักสูตร และตอบแบบสำรวจการจบหลักสูตร (ใบงาน) ที่ครูแจกให้
9. นักเรียนรวบรวมแบบสำรวจ (ใบงาน) ส่งครูเพื่อสรุปจำนวนนักเรียนที่มีปัญหาการเรียน และมีแนวโน้มจะไม่จบหลักสูตรเพื่อให้คำปรึกษาเป็นรายบุคคลต่อไป
ขั้นสรุป
นักเรียนช่วยกันสรุปจุประสงค์การเรียนในคาบนี้
สื่อ / แหล่งการเรียนรู้
1. ใบความรู้
2. ใบงาน
3. ใบ ร.บ.1 ป.(ร่าง) ของแต่ละคน
4. สมุดรายงานผลการเรียน
การวัด / ประเมินผล
1. นักเรียนบอกเกณฑ์การจบหลักสูตร
2. นักเรียนสำรวจและวิเคราะห์ผลการเรียนของตนเองและบอกได้ว่าจะจบหลักสูตรหรือไม่
3. นักเรียนบอกวิธีแก้ไขหรือส่งเสริมเพื่อวางแผน ปฏิบัติในการเรียนเพื่อให้จบหลักสูตรได้